Câu hỏi:

Tôi bị chửa ngoài dạ con và đc bác sỹ tư vấn mổ và triệt sản luôn. Ngày 24- 5 _ 2019 tôi được các bác sỹ mổ nội soi chửa ngoài dạ con và triệt sản luôn. Vậy tôi xin hỏi sau triệt sản như vậy tôi có được hỗ trợ về kinh phí không ? Và nếu được thì phải làm như nào để được hưởng? Và sẽ được hưởng bao nhiêu? Tôi chỉ làm nông nghiệp lên không hiểu. Tôi mong quý hội giải đáp thắc mắc này ah. Vì tôi thấy chỗ thì bảo được hưởng chỗ thì bảo không được hưởng gì.

Người hỏi: Phạm Thị Tuyền / Địa chỉ: Phạm Thị Tuyền / Ngày hỏi: 31/05/2019

Tôi bị chửa ngoài dạ con và đc bác sỹ tư vấn mổ và triệt sản luôn. Ngày 24- 5 _ 2019 tôi được các bác sỹ mổ nội soi chửa ngoài dạ con và triệt sản luôn. Vậy tôi xin hỏi sau triệt sản như vậy tôi có được hỗ trợ về kinh phí không ? Và nếu được thì phải làm như nào để được hưởng? Và sẽ được hưởng bao nhiêu? Tôi chỉ làm nông nghiệp lên không hiểu. Tôi mong quý hội giải đáp thắc mắc này ah. Vì tôi thấy chỗ thì bảo được hưởng chỗ thì bảo không được hưởng gì.

Câu trả lời:

Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi, sau khi nghiên cứu Ban Biên tập trả lời chị như sau:

Căn cứ Nghị quyết số 25/2015/NQ-HĐND Phê duyệt Đề án về công tác Dân số - Kế hoạch hóa gia đình tại 72 xã đặc biệt khó khăn của tỉnh Yên Bái giai đoạn 2016 - 2020 và Nghị quyết số 40/2017/NQ-HĐND Sửa đổi, bổ sung Điều 1 của Nghị quyết số 25/2015/NQ-HĐND ngày 15/12/2015 của Hội đồng nhân dân tỉnh Yên Bái phê duyệt Đề án về công tác Dân số - Kế hoạch hoá gia đình tại 72 xã đặc biệt khó khăn của tỉnh Yên Bái giai đoạn 2016 - 2020 của Hội đồng nhân dân tỉnh Yên Bái.

Người triệt sản sẽ được hỗ trợ 1.000.000đ (Một triệu đồng)/ người, nếu là người sinh sống tại 1 trong 81 xã khu vực 3 theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ.

Như vậy, nếu chị là người sinh sống tại xã khu vực 3, thì chị sẽ được hưởng chế độ này. Khi làm thủ tục chị phải có các giấy tờ, hồ sơ của bệnh viên chứng nhận chị phẫu thuật triệt sản, sau đó gặp cán bộ chuyên trách dân số cấp xã để làm thủ tục.

Để biết mình sinh sống ở xã khu vực nào, chị gặp cán bộ xã để hỏi cụ thể.

Trân trọng.

Tệp đính kèm

Ngày trả lời: 12/06/2019